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HOTUBA YA KATIBU MKUU KIONGOZI NA MWENYEKITI WA  
KAMATI TENDAJI YA TNBC KUHUSU UZINDUZI WA VIKUNDI KAZI 

(VIWANDA, KILIMO, MAZINGIRA YA BIASHARA NA MISITU),  
IKULU, DAR ES SALAAM, TAREHE 19 NOVEMBA, 2018 

__________________________ 
 
 
Ndugu Salum Shamte,  
Mwenyekiti wa Taasisi ya Sekta Binafsi Tanzania (TPSF) na  

Mwenyekiti Mwenza, Kamati Tendaji ya Baraza la Taifa la Biashara; 
 

Prof. Faustin Kamuzora, 

Katibu Mkuu,  Ofisi ya Waziri Mkuu  (Sera na Uratibu) na 
Mwenyekiti, Kikundi Kazi cha Mazingira ya Biashara; 

 
Prof. Joseph Buchweishaija, 
Katibu Mkuu, Wizara ya Viwanda, Biashara na  

Mwenyekiti, Kikundi Kazi cha Viwanda; 
 
Mhandisi Mathew Mtigumwe, 
Katibu Mkuu,Wizara ya  Kilimo na  

Mwenyekiti, Kikundi Kazi cha Kilimo; 
 
Prof. Adolf Mkenda, 
Katibu Mkuu Wizara ya  Maliasili na Utalii na  

Mwenyekiti, Kikundi Kazi cha Misitu; 
 
Wajumbe wote mlioteuliwa kuunda Vikundi Kazi;  
 
Wanahabari; 
 
Mabibi na Mabwana. 
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Napenda nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutuwezesha 

kujumuika pamoja siku ya leo kwenye shughuli hii ya uzinduzi wa Vikundi Kazi vinne 

(04) vya Sekta za Viwanda, Kilimo, Misitu na Mazingira ya Biashara vilivyoundwa 

chini ya Baraza la Taifa la Biashara. Uundwaji wa Kikundi Kazi kimoja cha Sekta ya 

Utalii bado unafanyiwa kazi, hivyo uzinduzi wa Kikundi Kazi hicho utafanyika 

baadae. 

 

Nachukua nafasi hii kuwashukuru Wajumbe 58 wa Vikundi Kazi 

mliokwishateuliwa kwa kukubali uteuzi wenu, na kuitikia wito wa kuhudhuria tukio 

hili la uzinduzi.  

 

Nafahamu kuwa mnayo majukumu mengi katika nafasi zenu, lakini kwamba 

mmekubali uteuzi huu unaohusu kutekeleza majukumu haya ya ziada, inaonyesha 

wazi uzalendo wenu pamoja na mapenzi yenu makubwa kwa nchi yetu. 

 

Nawapongeza na kuwashukuru sana kwa moyo huo wa kuitumikia nchi yetu.  

 

Aidha, napenda pia nichukue nafasi hii kuwashukuru Wanahabari wote 

mliohudhuria kwa kufika kwenu kushuhudia uzinduzi huu wa Vikundi Kazi hivi vya 

Baraza la Taifa la Biashara - TNBC.  

 

Karibuni sana Wajumbe na Wanahabari wote mliohudhuria.  

 

Ndugu Wajumbe na Wanahabari, 

Napenda pia kuchukua nafasi hii kumpongeza sana Ndugu Salum Shamte kwa 

kuchaguliwa kwake kuwa Mwenyekiti wa Taasisi ya Sekta Binafsi Tanzania (TPSF) 

baada ya aliyekuwa Mwenyekti wa taasisi hiyo Mzee Reginald Mengi kumaliza muda 

wake. Nina imani Ndugu Shamte ataendeleza jitihada za kuimarisha ushirikiano kati 

ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi kupitia nafasi aliyoaminiwa na kupewa na Sekta 
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Binafsi kuwa Mwenyekiti wao. Hongera sana Bwana Shamte na karibu sana ili 

tuendeleze pamoja majukumu ya Baraza la Taifa la Biashara. 

 

Ndugu Wajumbe na Wanahabari, 

 

Napenda kuwakumbusha kuwa Baraza la Taifa la Biashara (TNBC) liliundwa 

kwa lengo la kuwa jukwaa la mijadala ya kimkakati kati ya Serikali na Sekta Binafsi 

(Public Private Dialogue – PPD) juu ya masuala yanayohusu uchumi wa nchi yetu. Lengo 

mahsusi la majadiliano katika jukwaa hili, ni pamoja na kufikia muafaka kuhusu 

mwelekeo wa shughuli za uchumi wa nchi yetu, katika sekta mbalimbali, sambamba 

na kuboresha mazingira ya kufanya biashara na uwekezaji hapa nchini; na pia 

kuendeleza juhudi za ukuaji wa sekta binafsi. 

 

Hivyo, Serikali itaendelea kulitumia Baraza la Taifa la Biashara (TNBC) kama 

jukwaa la mazungumzo na Sekta Binafsi katika kujadili masuala mbalimbali yenye 

maslahi mapana kwa Taifa, kwani Serikali inaamini kwa dhati kuwa, ushirikiano na 

majadiliano kati ya sekta hizi mbili ni muhimu sana kwa ustawi wa uchumi wa Taifa 

letu. Ni wazi kuwa Baraza la Taifa la Biashara likitekeleza wajibu wake ipasavyo, basi 

litachangia sana katika kudumisha mazingira ya kuaminiana kati ya Serikali na Sekta 

Binafasi, kwani Sera, Sheria, Mipango mbalimbali ya Maendeleo ya Jamii na ya 

Uchumi, na Mipango ya utatuzi wa Changamoto mbalimbali zilizopo itaandaliwa kwa 

uwazi, na kwa ushirikiano kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi. 

 

Kwa hiyo napenda kusisitiza kwenu Wajumbe wote mlioteuliwa kuwa, 

kuundwa kwa Vikundi Kazi hivi vya Baraza la Taifa la Biashara, kuna lengo la 

kuimarisha na kuboresha zaidi mfumo wa majadiliano uliopo sasa kati ya Sekta ya 

Umma na Sekta Binafsi, hivyo mnao wajibu wa kuhakikisha kuwa Vikundi Kazi 

mnavyoshiriki vinakuwa hai, na kutoa mchango utakaofanikisha malengo ya Baraza la 

Taifa la Biashara kama nilivyokwisha kuyaelezea.  
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Mtapatiwa hadidu za rejea za ujumla (Broad TOR) na mahsusi (detailed TOR) 

ambazo zitaongoza utekelezaji wa majukumu ya vikundi vyenu.   

 

Ndugu Wajumbe, Mabibi na Mabwana,  

 

Moja ya vipaumbele vya Serikali ya Awamu ya Tano ni kuishirikisha Sekta 

Binafsi ipasavyo katika kuendeleza uchumi wa nchi yetu, hivyo Serikali inafanya  

juhudi za dhati katika kukuza sekta binafsi kwa kuweka mazingira wezeshi ya kufanya 

biashara na uwekezaji hapa nchini. Nia ya Serikali ni kuona kuwa Sekta Binafsi inakua 

kwa kasi kubwa, ili kujenga uchumi imara na endelevu wa Taifa letu. Itakumbukwa 

kuwa, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. John Pombe 

Joseph Magufuli, alipoingia madarakani mwaka 2015, mara baada ya kukutana na 

Wabunge, alikutana na Sekta Binafsi na kusisitiza umuhimu wa sekta binafsi katika 

kujenga uchumi wa viwanda nchini.  

 

Katika kufanikisha azma hiyo, Mheshimiwa Rais pia amesisitiza umuhimu wa 

Baraza la Taifa la Biashara kutumika ipasavyo katika kuimarisha ushirikiano kati ya 

Serikali na Sekta Binafsi. Vikundi Kazi vya Baraza la Taifa la Biashara 

vinavyozinduliwa leo, ni viungo muhimu vya kukutanisha sekta hizi mbili mara kwa 

mara, ili kufanya majadiliano ya kina na kutoa mapendekezo ya mageuzi katika kila 

sekta husika; na kuboresha mazingira ya biashara na hivyo hatimaye kukuza uchumi 

wetu.  

 

Vikundi Kazi hivi vinatoa fursa kwa wajumbe mlioteuliwa kutumia uzoefu na 

ujuzi mlionao kupendekeza  maboresho katika maeneo ya sekta husika ili kuleta ufanisi 

zaidi katika ushirikiano kati ya Serikali na Sekta binafsi.  

 



5 
 

Hivyo, natoa rai kwenu kwa mara nyingine Wajumbe wote mlioteuliwa kuwa 

mkatekeleze wajibu wenu kwa weledi na juhudi kubwa ili kupitia mchango wenu 

mtakaoutoa, mijadala ya kimkakati kati ya Serikali na Sekta Binafsi ilete ufanisi zaidi 

kwenye ustawi wa uchumi wa Taifa letu. 

 

Ndugu Wajumbe na Wanahabari,  

 
Mtakumbuka kuwa katika Kikao cha 11 cha Baraza la Taifa la Biashara (TNBC) 

kilichofanyika tarehe 19 Machi,  2018 chini ya Mheshimiwa Dkt. John Pombe Joseph 

Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Mwenyekiti wa  Baraza la 

Taifa la Biashara, Serikali iliahidi kuendelea kutekeleza juhudi za kuondoa changamoto 

mbalimbali zilizopo, ili kuweka mazingira wezeshi kwa wafanyabiashara nchini. Kwa 

muhtasari nitaeleza baadhi ya hatua ambazo Serikali imeshachukua na inaendelea 

kuzichukua katika kupunguza, na hatimaye kuondoa baadhi ya changamoto hizo. 

 

Napenda kuwafahamisha kuwa Serikali ya Awamu ya Tano inaendelea kufanya 

maboresho katika maeneo mbalimbali ili kupunguza gharama za kufanya biashara na 

uzalishaji. Hii ni pamoja na kuboresha miundombinu mbalimbali wezeshi iliyo 

muhimu kama vile barabara, reli, bandari, viwanja vya ndege, huduma za maji na 

uzalishaji wa umeme. Pamoja na miradi hii kutoa fursa za biashara kwa Sekta Binafsi 

ya ndani, ni dhahiri kuwa itakapokamilika itapunguza kwa kiasi kikubwa changamoto 

za miundombinu ya usafirishaji na upatikanaji wa maji na umeme wa uhakika kwa ajili 

ya shughuli mbalimbali za kiuchumi hapa nchini.  

 

Ndugu Wajumbe,   

 
Serikali ya Awamu ya Tano pia inaendelea kuboresha mfumo wa kodi ili uwe 

wa kisasa zaidi na utakaorahisisha ulipaji kodi, na pia kuwa rafiki kwa walipa kodi. 

Hatua mbalimbali zinaendelea kuchukuliwa ikiwa ni pamoja na kusisitiza matumizi ya 

mashine za kieletroniki (EFDs), kuimarisha mfumo wa taarifa za mlipa kodi,  na kutoa 
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elimu  ili kuongeza ari ya kulipa kodi kwa hiari (voluntary compliance) na kupunguza 

malalamiko ya walipa kodi. 

 

Aidha, kutokana na Kikao cha 11 cha Baraza la Taifa la Biashara, Serikali 

imefanya marekebisho ya Sheria mbalimbali kupitia Sheria ya Fedha ya mwaka 2018. 

Sheria zilizorekebishwa ni pamoja na Sheria ya Usimamizi wa Kodi ya mwaka 2015 

ambayo sasa inatoa msamaha maalum wa riba na adhabu kwenye malimbikizo ya 

madeni ya kodi kutoka asilimia 50 ya hapo awali hadi asilimia mia moja. Ninawaomba 

tuendelee kushirikiana kuwahimiza wafanyabiashara wote watumie fursa hii vizuri 

kwa kulipa malimbikizo yao ya kodi, kwani hawatatozwa riba wala adhabu. 

 

Serikali pia imeondoa baadhi ya tozo na kero ambazo zimekuwa zikilalamikiwa 

na Sekta Binafsi, ikiwemo kupunguza ushindani wa bidhaa za Tanzania na bidhaa 

zinazoagizwa kutoka nje. Hatua zilizochukuliwa na Serikali ili kupunguza ushindani 

huo katika soko la ndani ni pamoja na:  

 

1.   Kuanzia mwaka wa fedha 2018/2019, Serikali imetoa msamaha wa 

Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) kwenye usindikaji wa mbegu za 

mafuta. 

2.   Serikali imepunguza ushuru wa bidhaa kwenye mvinyo 

uliotengenezwa kwa zabibu inayozalishwa ndani ya nchi kwa kiwango 

kinachozidi asilimia 75 kutoka Shilingi 202 kwa lita kuwa Shilingi 200 

kwa lita. 

3.   Kuanzia mwaka wa fedha 2018/2019, Serikali imeongeza ushuru wa 

bidhaa kwa mvinyo unaotengenezwa kwa zabibu zinazozalishwa nje ya 

nchi kwa kiwango kinachozidi asilimia 25 kutoka Shilingi 2,349 hadi 

Shilingi 2,466 kwa lita.  

4.   Ushuru wa bidhaa kwenye maji ya matunda ikiwa ni pamoja na 
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zabibu yanayozalishwa hapa nchini umepunguzwa kutoka Shilingi 9.50 

hadi Shilingi 9.00 kwa lita. 

5.   TFDA inakamilisha mapitio ya Kanuni za ada na tozo ili kuwa 

wezeshi zaidi kwa wafanyabishara. TFDA imefuta ada na tozo takriban 25 

ili kuwapunguzia gharama wajasiriamali wadogo na wazalishaji wa 

bidhaa za chakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba zinazozalishwa ndani ya 

nchi. 

6.   Kuanzia mwaka wa fedha 2018/2019, Serikali inatoza ushuru wa 

forodha wa asilimia 25 kwenye mafuta ghafi ya mawese na alizeti 

yanayotoka nje ya nchi, pamoja na kuongeza ushuru wa forodha kwenye 

mafuta ya mawese yaliyochakatwa kwa kiwango cha kati na cha mwisho 

(semi-refined and refined palm oil) kutoka asilimia 25 hadi asilimia 35. 

 

Ndugu Wajumbe na Wanahabari,  

 
Sekta ya Kilimo bado ina umuhimu mkubwa katika uchumi wa Tanzania. Ni 

ukweli usiopingika kwamba Sekta ya kilimo bado ndiye mwajiri mkubwa hapa nchini. 

Sekta hii ambayo inajumuisha wafugaji, wavuvi na wakulima, hasa wale wadogo 

wadogo, bado inakabiliwa na changamoto nyingi. Kikundi Kazi cha Kilimo 

kinatakiwa kufanya tathmini na ufuatiliaji wa utekelezaji wa nguzo kumi za Kilimo 

Kwanza, pamoja na kutoa mapendekezo ya utekelezaji wa haraka wa Mpango wa 

Kuendeleza Sekta ya Kilimo, Awamu ya Pili (ASDP II) na kutoa mapendekezo ya 

kuboresha  mazingira ya biashara na uwekezaji katika sekta ya kilimo kwa wakulima 

wadogo na wakubwa. 

 

Vile vile Serikali inaendelea kuimarisha Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania 

(TADB) ili kuhakikisha kwamba inawafikia wakulima wengi zaidi. Mnamo mwaka 

2017 Serikali iliipatia Benki hiyo kiasi cha Shilingi bilioni 206 kama mkopo wenye riba 

nafuu kutoka Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB).  Benki ya Kilimo imeanzisha 

utaratibu wa kukopesha kupitia kongani (Clustering and Value Chain Approach) ambapo 
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mikoa yote Tanzania imeunganishwa katika kongani nane (8) zinazoendana na kanda 

za kiekolojia (ecological zones) zinazoainisha mazao ya kipaumbele kwa ajili ya kupatiwa 

mikopo na benki. 

 

Aidha, Serikali imeondoa zuio la uuzaji wa mazao ya chakula nje ya nchi, kwa 

kufuata utaratibu maalum. Utaratibu huu utapanua soko, na hatimaye kukuza 

uwekezaji na uzalishaji katika kilimo. 

 

Ndugu Wajumbe na Wanahabari,  

 
Serikali inaendelea kuondoa changamoto zinazotokana na taasisi za udhibiti 

kuhusiana na wawekezaji wa ndani na nje wanaotaka kuwekeza katika Sekta ya 

viwanda. Aidha, taasisi za Serikali zimeanza kushirikiana kwa karibu katika kutoa 

huduma. Kwa mfano Shirika la Viwango Tanzania (TBS) linafanya kazi kwa karibu na 

Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) kuhakikisha kuwa wanapunguza kero na 

vikwazo kwa wafanyabiashara.  

 

TBS na TFDA zimefanya makubaliano ya mashirikiano ili kuleta ufanisi zaidi 

katika utendaji kazi wao. TBS inapima sampuli za wajasiriamali kwa gharama za 

Shirika na majibu ya TBS hutambuliwa na TFDA na hivyo hutumiwa na TFDA katika 

kutoa vibali bila kupima tena.  

 

Kwa sasa TBS imeanzisha Kanda tano ambazo ni Kanda ya Kaskazini,  Kusini, 

Nyanda za Juu Kusini, Kanda ya Ziwa na Kanda ya Kati kwa lengo la kusogeza 

huduma zake karibu na wazalishaji/wafanyabiashara ili kuwafikia kwa urahisi. 

 

Aidha, Serikali imetoa vivutio kwa Wawekezaji wapya kwenye viwanda vya 

kutengeneza bidhaa za ngozi na madawa, kwa kupunguza kodi ya makampuni 

(corporate tax) kutoka asilimia 30 hadi 20. 
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Ndugu Wajumbe na Wanahabari, 

Napenda pia kuwafahamisha kwamba kuundwa kwa Kikundi Kazi cha 

Viwanda kumetokana na maombi ya Sekta Binafsi, yaliyowasilishwa kwenye Kikao cha 

10 cha Baraza la Taifa la Biashara kuhusu kuunda Kamati ya Viwanda ya Kitaifa, ili 

kuongeza ushiriki wa Sekta Binafsi kuelekea Tanzania ya Viwanda. 

 

Kikundi Kazi cha Viwanda kinategemewa kutoa mapendekezo 

yatakayowawezesha watanzania wote na Wawekezaji kutoa nje kushiriki kikamilifu 

katika kuifikisha nchi yetu katika uchumi imara unaoendeshwa na viwanda. 

 
Ndugu Wajumbe na Wanahabari, 

 

Rasilimali za misitu ni kichocheo muhimu cha kukuza ajira, uchumi wa viwanda 

na uhifadhi wa mazingira. Ili kuongeza mchango wa Sekta ya Misitu kwenye pato la 

Taifa, Kikundi Kazi cha Misitu kinapaswa kutafuta majawabu ya kuwa na uhifadhi na 

matumizi endelevu ya misitu yetu kuliko ilivyo sasa na kulishauri ipasavyo Baraza la 

Taifa la Biashara. 

 

Ndugu Wajumbe,  

Mazingira ya Biashara ni suala mtambuka. Jitihada za maboresho ya mazingira 

ya biashara kupitia mipango mbalimbali ambayo inatekelezwa na Serikali, ukiwemo 

Mpango wa Blueprint for Improvement of Business Licensing and Regulatory Environment, 

uliopitishwa na Serikali mwaka huu wa 2018, zinategemewa kupunguza  kadhia ya 

ufanyaji biashara nchini. 

  

Kikundi Kazi cha Mazingira ya Biashara kinatakiwa kufanya tathimini na 

ufuatiliaji wa Sera, Sheria, miongozo na mipango yote ya maboresho ya mazingira ya 

biashara iliyopo kwa lengo la kutoa ushauri na mapendekezo ambayo yataongeza 

ufanisi na utendaji wa sekta binafsi katika Biashara na Uwekezaji hapa nchini. 
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Ndugu Wajumbe, 

Hatua nyingine ambazo Serikali itaendelea kuzichukua katika kuboresha 

Mazingira ya Biashara nchini ni pamoja na:  

 

(i) Kuimarisha masoko ya mitaji na mfumo wa fedha ili kuhakikisha 

utulivu wa kiuchumi na ukuaji wa sekta binafsi. 

  

(ii) Kutilia mkazo matumizi ya masoko ya mitaji katika kuhamasisha 

akiba na uwekezaji katika nchi, na hatimaye kuongeza kasi ya 

ukuaji wa sekta binafsi. 

  

(iii) Kuhamasisha Makampuni binafsi kujiorodhesha katika Soko la 

Hisa Dar es Salaam ili kuwezesha upatikanaji wa mitaji nafuu kwa 

biashara zilizopo na biashara mpya.  

 

(iv) Kuimarisha udhibiti wa benki za biashara ili kuhakikisha  

panakuwepo na mfumo imara wa fedha ambao utatenga mikopo 

kwa sekta zote za uchumi na mikoa yote ili kuhakikisha kuwepo 

kwa usawa na uwiano wa maendeleo nchini kote.  

 

(v) Kutekeleza mageuzi ambayo yatapanua mfumo wa fedha na 

kuhakikisha kila Mtanzania anakuwa na urahisi wa kupata 

huduma za kibenki pamoja na bima, na  anatambua faida 

itokanayo na matumizi ya huduma za kifedha katika kubadilisha 

na kuboresha maisha ya wananchi. 

 

Ndugu Wajumbe na Wanahabari, 
 

Kama nilivyosema hapo awali, Mheshimiwa Rais wa jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania na Mwenyekiti wa Baraza la Taifa la Biashara, anatambua umuhimu wa 
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kuishirikisha Sekta Binafsi kupitia Majadiliano kati ya Serikali na Sekta Binafsi (PPD) 

katika kujenga uchumi wa nchi yetu.   

 

 Katika juhudi za kuzidi kuimarisha mfumo wa majadiliano kati ya Serikali na 

Sekta Binafsi, TNBC kwa kushirikiana na Ofisi ya Waziri Mkuu, TAMISEMI na TPSF 

wako katika hatua za mwisho kukamilisha Mwongozo mpya wa Majadiliano kati ya 

Serikali na Sekta Binafsi (PPD Guideline). Pamoja na mambo mengine, mwongozo huo 

utaimarisha mfumo wa Mabaraza ya Biashara ya Mikoa na Wilaya ili kuboresha 

majadiliano kati ya Serikali na Sekta Binafsi katika ngazi ya Mikoa na Wilaya. 

Mwongozo huo mpya utatolewa hivi karibuni baada ya taratibu zote muhimu 

zinazopaswa kufanyika kukamilika. 

 

Napenda kuchukua nafasi hii kuwashukuru DANIDA kupitia mradi wa Local 

Investment Climate (LIC) pamoja na program ya Enabling Growth Through Investment and 

Enterprise (ENGEN), kwa kufadhili uandaaji wa Mwongozo huo. Aidha, nawashukuru 

DANIDA kwa kufadhili uendeshaji wa Mabaraza ya Biashara ya Mikoa na Wilaya zote 

kwa mikoa ya Dodoma na Kigoma.   

 

Tutaendelea kuwashawishi wadau wengine kuendeleleza juhudi za kuimarisha 

Mabaraza ya Biashara ya Mikoa na Wilaya ili kuwa na wigo mpana wa majadiliano kati 

ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi hadi ngazi ya Wilaya. 

 

Ndugu Wajumbe na Wanahabari,  

Nimalizie kwa kuwahakikishia kuwa, michango ya Vikundi Kazi hivi 

itathaminiwa ipasavyo na kuzingatiwa; hivyo narudia tena kusisitiza umuhimu wa 

Vikundi Kazi vyote kutekeleza majukumu tuliyowapa kwa weledi mkubwa kwa faida 

ya nchi yetu.  
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Napenda sasa kuhitimisha kwa kutamka rasmi kuwa Vikundi Kazi vya Sekta za 

“Viwanda, Kilimo, Mazingira ya Biashara na Misitu” chini ya Baraza la Taifa la 

Biashara vimezinduliwa rasmi.  

 

 

Asanteni sana kwa kunisikiliza 

 


